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Yah: KUZUIA VIBALI VYA MABADILIKO YA
MATUMIZI YA MAENEO ¥A WAZY
KWA AJILI YA MATUMIZI MENGINE

Kanuni za utayarishaji mipango va kina katika miji zinaelekeza kutenga
maenco ya wazi (open spaces) kwa ajili ya michezo na burudani kwa kuzingatia
viwango maalum. Maeneo haya hutengwa makusudi kwa ajili ya michezo ya
watoto wadogo (tot lots), viwanja vya michezo (playgrounds), maeneo ya
mapumziko (reereation grounds) na hifadhi va ardhi (conservation grounds).
Shughuli za michezo, burudani, mapumziko na hifadhi ya mazingira katika jamii
ni muhimuo kwa afya na usalama wa wakazi wake. Kukosekana kwa huduma hizi
kwenye maeneo ya makazi kunawalazimisha watoto na vijana kucheza barabarani
na penyo za nyumba ambako mara nyingi huzua ajali na ugomvi usio wa lazima.
Aidha kutumia maeneo yaliyotengwa kuwa maeneo ya wazi husababisha
upungufu wa mzunguko wa hewa safi katika sehemu inayohusika.

Kimsingi, hakuna mchoro wa kina unaotayarishwa bila kuwepo na maeneo
va wazi yaliyotengwa kwa makusudio yaliyotajwa. Hata hivyo michoro ya kina
ilivopo na  hall halist ardhini ni tofauti kabisa, Maeneo mengi ya wazi
vaiyotengwa kwa ajili ya burudani, michezo na hifadhi ya mazingira kwenye
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michoro yamebadilishwa matumizi tofauti kabisa na ubunifu wa awali. Ni wazi
kuwa macneo mengi ya wazi yamekuwa yakivamiwa kwa ajili ya maendelezo
tofaut na yaliyopangwa bila ya kibali kutoka mamlaka husika. Hata hivyo, baadhi
ya mabadiliko yamekuwa.yakipata baraka za uongozi na vikao vya Halmashauri
za Miji inayohusika na hata mengine kutumwa kwa Waziri kwa ajili ya kuombewa
idhini.

Watu wengi huyaona maeneo ya wazi kuwa ni maeneo yasjyo na shughuli
na hivyo kushawishika aidha kuyavamia au kuomba kubadilishwa matumizi. Hali
ya kutodhibiti uvamizi au kuruhusu mabadiliko ya matumizi ya maeneo
yaliyotengwa kuwa vya .wazi imefanya miji yetu kukosa maeneo ya wazi

yanayotosheleza na ,badala yake kujengwa-

ya maeneo ya wazi usipoangaliwa upya na kwa makini zaidi, kutasababisha
kumalizika kabisa kwa maeneo ya wazl mijini. Mnamo Mwaka 2001 Serikali
titoa agizo la kutangaza maeneo yote yaliyotengwa kuwa ya wazi yasigawiwe
kwa matumizi mengine. Agizo hili linaendelea kutumika. Hata hivyo pamoja na
kuwepo kwa agizo hilo, bado yanaletwa maombj ya mabadiliko ya matumizi ya
maeneo ya wazl, na bado yanaendelea kupokelewa na kukubaliwa na Halmashauri
za Miji. Maeneo ya wazi ni maeneo yaumma na yanapaswa kulindwa na umma
Kupitia uongozi wa mji husika na siyo kuyabadili na kuyagawa kwa matumizi

mengine.

Kwa kutumia mamlaka niliyopewa chini ya Sheria ya Mipangomiji Sura
ya 8 ya Mwaka 2007 vifungu Na. 5-(2) b na 77-(1) (h) naagiza kuwa kuanzia
tarehe ya barva hii ni marufuku kwa Halmashauri yoyote kutoa kibali cha
mabadiliko ya matumizi ya ardhi ya eneo lolote la wazi katika miji Tanzania Bara
isipokuwa tu pale mabadilikg hayo kama ni ya_lazima sana, na kwa matumizi ya
umma. Aidha, kuanzia sasa” Wizara hii haitatoa idhini kwa maombi yoyote
yanayohusu mabadiliko va matumizi ya maeneo yaliyotengwa kuwa ya wazi
isipokuwa yale maeneo ambayo uongozi wa wilaya na mkoa wamethibitisha kuwa
ni kwa matumizi ya umma na ni ya lazima kabisa, Kamati zote za Mipangomiji na
Wakurugenzi wote wanaagizwa kutokubali maombi ya mabadiliko ya matumizi
yd macneo ya wazi yasiyolenga matumizi maalum ya kitaifa na manufaa ya umma
kwenye maeneo vao.

ez majengo ya kuishittid fRughuli
~nyingine. Mtindo huu wa kuruhusu au kukosa udhibiti wa mabadiliko ya matumizi
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"Kwa nakala ya waraka huu, Wakuu wa Mikoa na Wilaya wanaombwa
kusadia kusimamia utekelezaji wa agizo hilo.
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